MIỄN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHI CHUYỂN NHƯỢNG LOẠI ĐẤT NÀO?

Thuế thu nhập cá nhân là: khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước. Vậy trong trường hợp chuyển nhượng đất thì loại đất nào sẽ được miến thuế thu nhập cá nhân. Cùng tìm hiểu qua bài viết sau.

Hỏi:

Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?

Trả lời:
Quy định tại Điểm a Khoản 1, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013 nêu rõ, đất trồng cây hàng năm chính là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Điều 190, Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

Cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Như vậy, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp. Đồng thời, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Nhưng bạn cần lưu ý điều kiện để chuyển đổi đất nông nghiệp là chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

Nguồn: Đầu tư chứng khoán

Nếu có bất kì vấn đề thắc mắc nào, quý vị hãy để lại bình luận xuống phía dưới hoặc liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty Cổ Phần Lion Invest
Tel: 0911.100.502