ĐẤT CHƯA CÓ GIẤY PHÉP XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC BÁN HOẶC XIN GIẤY PHÉP XÂY DỰNG KHÔNG?


Hỏi:

Tôi có mua giấy tay một mảnh đất rộng 112m2 vào năm 2010. Mảnh đất này thuộc thửa đất của ông Trần T.K đã có sổ đỏ. Tôi phải làm gì nếu muốn bán mảnh đất này hoặc xin giấy phép xây dựng nhà ở?
Mai Thị Kiều (phường Linh Xuân, quận Thủ Đức, Tp.HCM)

Trả lời:

Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 (tương ứng với trường hợp của bà Kiều mua đất bằng giấy tay vào năm 2010) có nêu quy định: “Người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất với điều kiện đất có sổ đỏ, không có tranh chấp…”. Căn cứ theo quy định này, bà Kiều phải làm thủ tục xin cấp sổ đỏ thì mới được bán mảnh đất nêu trên.

Còn về việc cấp giấy phép xây dựng đã được nêu tại Điều 11, Thông tư số 15 ban hành ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về cấp phép xây dựng, hồ sơ đề nghị cấp phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ. Theo đó, hồ sơ xin cấp phép gồm: Đơn (theo mẫu); Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai…

Đối chiếu với quy định trên, trong trường hợp bà Kiều chưa có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thì sẽ chưa thể xin giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất nói trên của bà.

Hy vọng với những thông tin trên mà Diễn giả Phạm Tuấn Anh đem đến sẽ cho các bạn có cái nhìn toàn diện và đa chiều hơn.

Nguồn: Luật Nguyễn Văn Khôi

Nếu có bất kì vấn đề thắc mắc nào, quý vị hãy để lại bình luận xuống phía dưới hoặc liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty Cổ Phần Lion Invest
Tel: 0911.100.502